Khám sức khỏe tổng quát cho người lao động có được BHYT chi trả?

Công ty tôi tổ chức khám sức khỏe đầu cho người lao động định kỳ mỗi năm. Chúng tôi đã mua BHYT cho toàn bộ người lao động, cho hỏi: Khám sức khỏe tổng quát cho người lao động có được BHYT chi trả?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khám sức khỏe tổng quát cho người lao động có được BHYT chi trả?
      (ảnh minh họa)
    • Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12, sửa đổi 2014 quy định:

      Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

      1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      ...

      Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế theo Điều 21 Luật này bao gồm:

      1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

      a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

      b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

      2. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

      Như vậy, trường hợp người lao động khi đi khám, chữa bệnh sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí theo quy định. Tuy nhiên, khám sức khỏe tổng quát là một trong những trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế. Do đó, việc công ty bạn tổ chức khám sức khỏe tổng quát cho người lao động sẽ không được BHYT chi trả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn