Khám sức khỏe tổng quát có được BHYT chi trả?

Ngày hỏi:23/09/2019

Xin chào ban tư vấn: Cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì đi khám sức khỏe tổng quát có được BHYT chi trả không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khám sức khỏe tổng quát có được BHYT chi trả?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi 2014 thì:

      1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

      a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

      b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật."

      Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 23 Luật bảo hiểm y tế 2008 thì Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

      1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      3. Khám sức khỏe.

      4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

      10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      Theo quy định trên thì khám tổng quát là khám sức khỏe, như vậy việc khám tổng quát thuộc vào trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế, đồng nghĩa với việc không thể dùng bảo hiểm y tế để đi khám tổng quát.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn