Khi điều trị chấn thương tai nạn thì có được hưởng quyền lợi về BHYT không ?

Ngày hỏi:10/07/2013

Người bị tai nạn giao thông do lỗi của mình, khi điều trị chấn thương tai nạn thì có được hưởng quyền lợi về BHYT không ? 

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch số 39/2011/TTLT-BYT-BTC ngày 11/11/2011 của Bộ Y tế - Bộ tài chính, hướng dẫn thủ tục thanh toán chi phí KCB  đối với người tham gia BHYT bị tai nạn giao thông, khi có đủ căn cứ xác định nguyên nhân xảy ra tai  nạn giao thông là do hành vi vi phạm pháp luật về giao thông của người bị tai nạn gây ra hoặc trường hợp bị tai nạn  giao thông  nhưng không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ BHYT,  người bị tai nạn không được hưởng chế độ BHYT và có trách nhiệm hoàn trả đầy đủ các khoản chi phí KCB cho Quỹ BHYT.
     


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn