Khi nào người lao động được hưởng lương hưu trước tuổi?

Ngày hỏi:21/01/2019

Tôi là một nhân viên văn phòng trong lĩnh vực IT làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, tôi đi làm đã lâu, vừa qua có bị tai nạn lao động nên bị suy giảm chút ít khả năng làm việc, tôi có tham gia bảo hiễm xã hội tầm 21 năm rồi, nay muốn nghỉ dưỡng nhưng do chưa đủ tuổi để nghỉ hưu, nên tôi muốn tìm hiểu để biết khi nào người lao động được hưởng lương hưu trước tuổi?

Tuấn Phong (phong****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và được hướng dẫn bởi Điều 16 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định như sau:

      Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      1. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% và đảm bảo điều kiện về tuổi đời theo bảng dưới đây:

      Năm nghỉ hưởng lương hưu

      Điều kin về tui đời đi với nam

      Điều kin về tui đời đi với nữ

      2018

      Đủ 53 tuổi

      Đủ 48 tuổi

      2019

      Đủ 54 tuổi

      Đủ 49 tuổi

      Từ 2020 trở đi

      Đủ 55 tuổi

      Đủ 50 tuổi

      2. Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi.

      3. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

      => Như vậy, bạn là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác đình thời hạn, theo như quy định trên thì người lao động nghỉ hưu trước tuổi phải giám định mức suy giảm khả năng lao động, nếu 61% trở lên và đã có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội, người lao động sẽ được hưởng lương khi nghỉ hưu trước tuổi.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn