Khi nào người lao động được tham gia chính sách việc làm công?

Ngày hỏi:28/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Khi nào người lao động được tham gia chính sách việc làm công? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào người lao động được tham gia chính sách việc làm công?
      (ảnh minh họa)
    • Pháp luật nước ta có quy định: Chính sách việc làm công được thực hiện thông qua các dự án hoặc hoạt động sử dụng vốn nhà nước gắn với các chương trình phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn cấp xã, bao gồm:

      + Xây dựng cơ sở hạ tầng phục vụ sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và diêm nghiệp;

      + Xây dựng cơ sở hạ tầng công cộng;

      + Bảo vệ môi trường;

      + Ứng phó với biến đổi khí hậu;

      + Các dự án, hoạt động khác phục vụ cộng đồng tại địa phương.

      Theo đó, người tham gia vào chính sách việc làm công sẽ có cơ hội được làm việc tại các dự án nêu trên.

      Về vấn đề mà bạn đang thắc mắc thì tại Khoản 1 Điều 19 Luật việc làm 2013 có quy định như sau:

      Người lao động được tham gia chính sách việc làm công khi có đủ các điều kiện sau đây:

      + Cư trú hợp pháp tại địa phương nơi thực hiện dự án, hoạt động;

      + Tự nguyện tham gia chính sách việc làm công.

      Lưu ý: Người lao động là người dân tộc thiểu số; người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo hoặc hộ bị thu hồi đất nông nghiệp; người chưa có việc làm hoặc thiếu việc làm được ưu tiên tham gia chính sách việc làm công.

      => Như vậy, theo quy định này thì nếu người lao động đáp ứng được các điều kiện nêu trên thì có thể được tham gia vào chính sách việc làm công bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn