Khi nào nhận được thẻ BHYT?

Ngày hỏi:19/11/2019

Cho em hỏi sau khi nộp giấy tờ đầy đủ khoảng bao lâu có bảo hiểm y tế ạ? Em gần đi làm rồi mà vẫn chưa có ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi nào nhận được thẻ BHYT?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 11 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định thời gian được cấp thẻ bảo hiểm y tế, cụ thể như sau:

      => Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, tổ chức bảo hiểm y tế phải chuyển thẻ bảo hiểm y tế cho cơ quan, tổ chức quản lý đối tượng hoặc cho người tham gia bảo hiểm y tế.

      Như vậy, sau 10 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế cơ quan bảo hiểm sẽ chuyển thẻ BHYT đến bạn.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn