Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:11/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên thì người sử dụng lao động bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Xin cảm ơn.  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) thì được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên;

      ...

      Do đó khi người sử dụng có hành vi không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nội quy
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn