Không có quyết định thôi việc có được nhận trợ cấp thất nghiệp?

Ngày hỏi:02/01/2019

Cho em hỏi, năm sau em dự định lấy chồng nên em sẽ nghỉ việc. Trong trường hợp em nghỉ việc tại công ty khi chưa đến hạn hợp đồng và không có quyết định thôi việc thì em có được nhận trợ cấp thất nghiệp không? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

      1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

      a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      b) Quyết định thôi việc;

      c) Quyết định sa thải;

      d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

      đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

      3. Sổ bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, theo quy định nếu bạn chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì phải có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động của phía công ty, còn nếu bạn chấm dứt khi hợp đồng lao động hết hạn thì bạn chỉ cần cung cấp hợp đồng lao động cho trung tâm dịch vụ việc làm. Nếu không có giấy tờ, hợp đồng nêu trên bạn không thể nhận trợ cấp thất nghiệp được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn