Không nghỉ dưỡng sức sau nghỉ thai sản có được hưởng tiền dưỡng sức không?

Ngày hỏi:07/01/2020

Chào anh chị, cho em hỏi: Em nghỉ thai sản, đến tháng 12 em đi làm lại nhưng không nghỉ dưỡng sức. Vậy khi nào em mới được nhận tiền nghỉ dưỡng sức ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không nghỉ dưỡng sức sau nghỉ thai sản có được hưởng tiền dưỡng sức không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Như vậy, trong vòng 30 ngày sau khi đi làm trở lại khi nghỉ thai sản mà sức khỏa chưa hồi phục sẽ được nghỉ dưỡng sức dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày. Cho nên, nếu trong vòng 30 ngày đó bạn không nghỉ dưỡng sức thì sẽ không được nhận được tiền nghỉ dưỡng sức chi trả cho nhưng ngày nghỉ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn