Không trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú thì bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:14/03/2020

Không trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú thì người sử dụng lao động bị xử phạt như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi của ban biên tập về vấn đề trên. Cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 29 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) quy định như sau:

      Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      ...

      b) Không trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.

      Ngoài ra tại Điểm b Khoản 3 Điều này còn quy đinh về biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

      Buộc trả đủ tiền tàu xe đi đường cho người giúp việc gia đình đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;

      Do đó khi người sử dụng lao động có hành vi không trả tiền tàu xe đi đường khi người giúp việc gia đình thôi việc về nơi cư trú, trừ trường hợp người giúp việc gia đình chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn sẽ bị phạt cảnh cáo và phải đảm bảo thực hiện biện pháp khắc phục trên.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn