Kinh doanh sửa chữa điện thoại có phải đóng BHXH cho nhân viên?

Ngày hỏi:25/12/2018

Thưa Luật sư. Nhờ Luật sư tư vấn trường hợp này giúp em. Hiện tại, bên em đang kinh doanh sửa chữa điện thoại. Muốn đăng ký bảo hiểm xã hội cho nhân viên thì có được không?

Em cảm ơn Luật sư rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

      1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018);

      ...

      3. Người sử dụng lao động tham gia BHXH bắt buộc bao gồm: cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo HĐLĐ.

      Như vậy, nếu bên bạn kinh doanh sửa chữa điện thoại có ký hợp đồng lao động với nhân viên có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên thì buộc phải đóng BHXH.

      Hồ sơ đăng ký đóng BHXH: Thực hiện theo Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017.

      Đối với người lao động:

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

      Đối với Đơn vị sử dụng lao động:

      - Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS).

      - Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS).

      - Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

      Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      Mức đóng và trách nhiệm đóng (xem chi tiết tại đây):

      - Từ 01/01/2019 mức đóng bảo hiểm bắt buộc có sự thay đổi do lương tối thiểu vùng năm 2019 tăng theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP.

      Vùng I: 4.180.000 đồng/tháng

      Vùng II: 3.710.000 đồng/tháng

      Vùng III: 3.250.000 đồng/tháng

      Vùng IV: 2.920.000 đồng/tháng

      - Mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm bao gồm: Lương + phụ cấp

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn