Ký hợp đồng dạng nào thì không phải đóng BHXH?

Ngày hỏi:11/07/2016

NLĐ ký hợp đồng thời vụ có được DN đóng BHXH không?

Nội dung này được Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại khoản 3, Điều 2, Luật BHXH 2014, thì NSDLĐ (DN) phải tham gia BHXH bắt buộc Cũng theo cho:

    - Người làm việc theo HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa NSDLĐ với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động.

    Còn đối với người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng thì theo quy định tại Điều 124 Luật BHXH 2014 quy định về hiệu lực thi hành của Luật BHXH 2014 như sau:

    “1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, trừ quy định tại điểm b, khoản 1, và khoản 2 Điều 2 của Luật này thì có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018.”

    Như vậy, căn cứ theo các quy định trên nếu DN có ký HĐLĐ với NLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng… thì DN phải tham gia BHXH bắt buộc cho NLĐ.

    Trường hợp người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì hiện DN chưa phải đóng BHXH cho NLĐ.


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn