Ký hợp đồng mùa vụ có phải đóng BHXH không?

Ngày hỏi:04/08/2020

Chào bạn mình muốn hỏi, Công ty mình ký hợp đồng với ông A loại hợp đồng mùa vụ thời hạn từ 2/7/2020 đến 31/7/2020, theo bảng chấm công của công ty thì ông A làm được 26 ngày. Nếu công ty mình ký hợp đồng như thế có cần đóng BHXH không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1c Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 thì Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

      Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định: Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      - Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      - Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

      ...

      Như vậy trường hợp kí hợp đồng mùa vụ có thời hạn từ 2/7/2020 đến 31/7/2020 (dưới 1 tháng) thì không phải tham gia BHXH bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn