Làm công việc mới có phải lấy sổ bảo hiểm xã hội cũ?

Ngày hỏi:16/02/2017

Làm công việc mới có phải lấy sổ bảo hiểm xã hội cũ? Cho em hỏi: Em làm cho công ty ở thành phố Hồ Chí Minh năm 2012 có tham gia bảo hiểm xã hội được hơn 1 tháng, nhưng khi nghỉ việc em không đến nhận lại sổ bảo hiểm, rồi em về Tây Ninh làm được 2 năm, nhưng bây giờ em muốn xuống thành phố Hồ Chí Minh làm. Vậy em có thể xin cấp lại sổ bảo hiểm mới hay không ạ? Và xin ở đâu? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

      1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

      a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

      c) Cán bộ, công chức, viên chức;

      d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

      đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

      e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

      g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

      h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

      i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

      Như vậy, nếu như bạn là một trong những đối tượng nêu trên bạn phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Mỗi người chỉ có một số sổ bảo hiểm xã hội. Việc cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp sổ bảo hiểm bị mất hoặc hư hỏng. Do đó, bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội ở Thành phố Hồ Chí Minh và Tây Ninh, bạn phải quay về Tây Ninh để lấy sổ bảo hiểm xã hội và thực hiện việc đóng tiếp vào sổ bảo hiểm xã hội đó vào công ty mới.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc lấy sổ bảo hiểm xã hội khi làm công việc mới. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật bảo hiểm xã hội 2014 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn