Làm gì khi muốn ủy quyền cho người khác nhận tiền BHXH thay?

Ngày hỏi:24/09/2019

Thưa luật sư, cho em hỏi: Em muốn ủy quyền cho người khác nhận tiền BHXH được không? Nếu được em phải làm gì? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thì người lao động được ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội.

      Như vậy, bạn được ủy quyền có người khác nhận BHXH.

      Việc ủy quyền nhận BHXH sẽ được thực hiện theo quy định của Bộ luật dân sự 2015, khi người bạn ủy quyền nhận BHXH thì phải có Giấy ủy quyền có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhận tiền BHXH một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn