Làm quyết toán thuế TNCN cho giám đốc Công ty TNHH như thế nào?

Ngày hỏi:02/03/2017

Công ty tôi là Công ty TNHH do cá nhân giám đốc sở hữu làm chủ, vậy tôi làm quyết toán thuế TNCN cho giám đốc như thế nào? Phần thuế TNCN này tôi đang không rõ khác biệt như thế nào với phần thuế TNDN mà hàng quý Công ty tôi đã phải nộp. Xin cảm ơn! (Vũ Lê Hương, 37 tuổi)

    • Chào bạn, theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC, thì khoản tiền lương trả cho Giám đốc Công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủ không tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Khoản tiền lương này phải kê khai nộp thuế TNCN theo quy định.

      Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 92/2015/TT-BTC: lợi tức của công ty TNHH một thành viên do cá nhân làm chủkhông tính vào thu nhập chịu thuế TNCN từ đầu tư vốn.


    Nguồn:

    Báo VnExpress.net
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn