Làm việc 8 tháng khi mang thai có được hưởng thai sản?

Ngày hỏi:15/05/2019

Tôi làm trong một công ty và đóng bảo hiểm cũng lâu rồi. Nay tôi mới vào công ty này được 8 tháng thì cháu mang thai nhưng công ty thông báo không được hưởng Chế độ thai sản thì chưa làm việc trong công ty được một năm. Vậy giờ tôi phải làm thế nào? Cháu có được hưởng Chế độ thai sản không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      ...

      Như vậy, theo quy định trên thì để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con. Nếu bạn đi làm được 8 tháng những đáp ứng điều kiện này thì vẫn đủ điều kiện để hưởng chế độ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn