Làm việc bao nhiêu ngày trong một tháng thì được đóng bảo hiểm xã hội?

Ngày hỏi:22/04/2019

Tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động từ ngày 20/4. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, trường hợp của tôi có được đóng bảo hiểm xã hội cho tháng 4 hay không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

      Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      => Như vậy theo quy định trên thì trong một tháng nếu người lao động làm việc không đủ 14 ngày công thì sẽ không được đóng bảo hiểm xã hội cho tháng đó.

      Đối chiếu theo trường hợp của bạn. Nếu bạn làm việc có chế độ ngày nghỉ là chủ nhật, đến ngày 20/4 bạn nghỉ, và trong tháng đó bạn không nghỉ ngày nào thì bạn làm được 17 ngày (do từ 1/4 đến 20/4 có 2 ngày nghỉ hàng tuần và có một ngày nghỉ lễ 10/3)-> Vì bạn được 17 ngày công nên bạn sẽ được đóng. Còn nếu chế độ ngày nghỉ của bạn là thứ 7 và chủ nhật thì bạn có 15 ngày (do từ 1/4 đến 20/4 có 4 ngày nghỉ hàng tuần và 1 ngày nghỉ lễ) vậy thì bạn cũng được đóng. Vậy với trường hợp của bạn nếu trong tháng 4, tính đến ngày 20/4 bạn đi làm đầy đủ không nghỉ ngày nào thì bạn vẫn được công ty đóng bảo hiểm xã hội cho bạn.

      Bạn có thể tham khảo thêm trường hợp: Công ty cho nghỉ không lương vì dịch bệnh covid-19 thì có được tham gia bhxh?

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Cho em hỏi công ty làm việc chế độ nghỉ Thứ 7-Chủ Nhật hàng tuần thì NLĐ làm bao nhiêu ngày công mới được đóng BHXH ạ. Em cảm ơn!
    Phung Huynh (11 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Chế độ nghỉ thứ 7, chủ nhật cũng vậy mà bạn. Mình làm từ đủ 14 NGÀY LÀM VIỆC trong 1 tháng thì sẽ được đóng ạ.
    Nguyễn Thị Liên (10 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    rút thôi bạn ơi heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee
    Cuộc sống Nhân viên làm công ăn lươngサラリーマン (6 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Sổ bảo hiểm xã hội của em mới đóng được 1 tháng hiện tại em đã nghỉ việc như vậy em có nên rút BHXH về không?
    Tài Linh Phan (7 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    vậy cho e hỏi trg hợp 1 th&#225;ng l&#224;m cả t7,cn, ng&#224;y lễ mới đc 14 ng&#224;y. vậy nlđ vẫn đc đ&#243;ng bh bt phải k ạ?<br/>
    Biển Khát (3 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    Th&#225;ng 2 e l&#224;m 5 ng&#224;y c&#244;ng .e đang mang bầu bị dọa sảy bệnh viện cho e nghỉ 20ngay hưởng bảo hiểm . Vậy e c&#243; phải đ&#243;ng bảo hiểm kh&#244;ng ạ
    Tra Mai (1 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    M&#236;nh thắc mắc 1 ch&#250;t về c&#225;ch l&#253; giải của ad. V&#237; dụ th&#225;ng 5 c&#244;ng ty l&#224;m việc chế độ nghỉ Chủ nhật h&#224;ng tuần, vậy th&#225;ng 5 c&#243; 26 ng&#224;y c&#244;ng. Nếu nh&#226;n vi&#234;n nghỉ đến ng&#224;y 15/5, 16/5 đi l&#224;m. Vậy l&#224; nh&#226;n vi&#234;n nghỉ 13 ng&#224;y v&#224; đi l&#224;m 13 ng&#224;y. Theo quy định nếu lao động kh&#244;ng hưởng lương tr&#234;n 14 ng&#224;y th&#236; kh&#244;ng đ&#243;ng bảo hiểm. Vậy nh&#226;n vi&#234;n ở đ&#226;y kh&#244;ng hưởng lương 13 ng&#224;y vẫn được đ&#243;ng bảo hiểm. Nhưng theo l&#253; giải của ad l&#224; l&#224;m việc kh&#244;ng đủ 14 ng&#224;y th&#236; bạn n&#224;y l&#224;m việc c&#243; 13 ng&#224;y, kh&#244;ng được đ&#243;ng bảo hiểm. Vậy c&#243; phải l&#253; giải của ad m&#226;u thuẫn với quy định k ạ? Mong được ad giải th&#237;ch. Thanks
    Thu Trang (24 ngày trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn