Làm việc tại 2 công ty thì đóng BHYT tại công ty nào?

Ngày hỏi:26/02/2021

Em ký hợp đồng lao động với 2 công ty thì em sẽ đóng BHYT tại công ty nào vậy ạ? Nhờ anh chị hướng dẫn giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm việc tại 2 công ty thì đóng BHYT tại công ty nào?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 có quy định như sau:

      Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.

      Theo quy định này, bạn ký HĐLĐ làm việc tại 2 công ty thì đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn