Làm việc theo hợp đồng mùa vụ có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Ngày hỏi:03/09/2019

Tôi ký hợp đồng lao động mùa vụ với một ty về thu mua nông sản 3 tháng, hết mùa nông sản thì chấm dứt. Cho hỏi với hợp đồng này tôi có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm 2013 quy định người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn.

      - Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn.

      - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      => Như vậy, đối chiếu quy định và thông tin bạn đưa ra thì khi bạn ký hợp đồng lao động mùa vụ 3 tháng thì phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn