Lao động nam đóng BHXH bắt buộc được nghỉ việc hưởng chế độ khi vợ sinh con

Ngày hỏi:16/05/2016
Tôi là một giáo viên có đóng BHXH được 12 năm, vợ tôi sinh con vào tháng 2/2016 nhưng không tham gia BHXH. Hỏi tôi có được chế độ gì không? - Phú Trọng (nguyentrongphu12@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • * Trả lời:

      Theo Điểm e, Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

      Còn tại Khoản 2 Điều 34 của Luật này quy định: Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

      - 5 ngày làm việc;

      - 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

      - Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc;

      - Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

      Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

      Như vậy, theo thư bạn viết, trường hợp của bạn sẽ được hưởng chế độ chính sách theo quy định hiện hành nêu trên.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn