Lao động nam hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con

Ngày hỏi:19/04/2016

Xin chào, Vui lòng cho mình hỏi là hiện nay, trong điều kiện nào thì lao động nam được hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con? Trân trọng cảm ơn

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Khánh Hòa tư vấn như sau:

    • Tại Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH KHÁNH HÒA
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn