Lao động nữ đã nghỉ việc thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:20/07/2020

Tôi là lao động của một công ty được hơn 6 năm. Tôi đã nghỉ là ở công ty được 3 tháng vì hai bên chấm dứt hợp đồng lao động. Nay tôi sắp sinh con. Vậy tôi có được hưởng Chế độ thai sản hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      Lao động nữ sinh con mà chấm dứt hợp đồng lao động,đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản.

      Như vậy, nếu bạn đáp ứng điều kiện đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con thì bạn thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản không phụ thuộc việc bạn có đang làm việc cho 1 đơn vị, cơ quan, tổ chức nào hay không.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn