Lao động nữ đi làm lại trước khi hết thời gian nghỉ sinh

Ngày hỏi:22/08/2016

Chào ban biên tập. Công ty mình hiện có thai sản 4 tháng và xin đi làm sớm, vậy nữ nhân viên đó cần nộp những giấy tờ gì cho đơn vị mình? Mong ban biên tập tư vấn giúp. Xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

      "Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

      1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

      b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

      2. Ngoài tiền lương của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này."

      Như vậy, lao động nữ đi làm lại trước khi hết thời gian nghỉ sinh theo quy định của Luật BHXH thì chỉ cần đáp ứng 2 điều kiện quy định tại khoản 1 điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 chứ không phải cung cấp giấy tờ gì cho người sử dụng lao động.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn