Lao động nữ sinh con thì được nghỉ mấy ngày theo chế độ thai sản?

Ngày hỏi:04/05/2019

Tôi tên N.N.A, tôi là đang nghỉ việc ở nhà để chuẩn bị dự sinh vào tháng 6, sau khi khi siêu âm bác sĩ kết luận rằng tôi có khả năng sẽ sinh hai em bé, tôi muốn hỏi mình sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày theo Chế độ thai sản hiện nay, có phải cũng chỉ là 6 tháng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014, có quy định:

      - Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      Như vậy đối với trường hợp của chị, cứ với mỗi một đứa con sinh thêm chị sẽ được nghỉ thêm một tháng chứ không phải 6 tháng thông thường.

      Trên đây là ý kiến Ban biên tập xin được thông tin đến chị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn