Lao động nước ngoài có được hưởng chế độ thai sản?

Ngày hỏi:17/05/2019

Lao động nữ là người nước ngoài nghỉ thai sản có được hưởng quyền lợi gì từ BHXH nếu đã đóng đủ BHYT theo quy định.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

      1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Việc đóng BHYT không ảnh hưởng đến chế độ này.

      Theo Điều 124 và Khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động là người nước ngoài thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2018. Tuy nhiên, vì chưa có văn bản hướng dẫn về vấn đề này nên thực tế các cơ quan BHXH vẫn chưa thu BHXH của người nước ngoài. Do đó, tính đến thời điểm hiện tại thì thì đối tượng trên vẫn chưa được hưởng chế độ thai sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn