Lao động nước ngoài được giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động khi nào?

Ngày hỏi:21/11/2018

Theo quy định mới thì người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam cũng thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Vậy xin cho hỏi, theo quy định mới thì trong các trường hợp nào thì người lao động nước ngoài được giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động để được hưởng chế độ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 143/2018/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 01/12/2018), Khoản 2 Điều 47 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 thì các trường hợp giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động của người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định cụ thể như sau:

      Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được giám định hoặc giám định lại mức suy giảm khả năng lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Vừa bị tai nạn lao động vừa bị bệnh nghề nghiệp;

      - Bị tai nạn lao động nhiều lần;

      - Bị nhiều bệnh nghề nghiệp.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn