Luật BHXH hiện hành có cho NLĐ hưởng BHYT không?

Ngày hỏi:31/03/2016
Bà Nguyễn Thị Bình, huyện Tuần Giáo, tỉnh Điện Biên hỏi: Tôi muốn biết Luật BHXH hiện hành có cho NLĐ hưởng BHYT không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 18 Luật BHXH năm 2014 thì NLĐ thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc được hưởng BHYT trong các trường hợp sau đây:

      - Đang hưởng lư­ơng hư­u;

      - Trong thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi;

      - Nghỉ việc hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng;

      - Đang hưởng trợ cấp ốm đau đối với NLĐ mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành./.

      Vụ Thanh tra - Kiểm tra (BHXH Việt Nam)


    Nguồn:

    Theo Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn