Luật BHYT có quy định như thế nào về thẻ BHYT?

Luật BHYT có quy định như thế nào về thẻ BHYT?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đắk Lắk tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 16 của Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT thì:

      1. Thẻ BHYT được cấp cho người tham gia BHYT và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về BHYT theo quy định của Luật này.

      2. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ BHYT.

      3. Thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng được quy định như sau:

      - Các đối tượng thuộc: nhóm đối tượng do người lao động và người sử dụng lao động đóng; nhóm đối tượng do quỹ BHXH đóng và nhóm đối tượng dơ ngân sách nhà nước đóng, khi tham gia BHYT lần đầu, thẻ BHYT có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng BHYT;

      - Người tham gia BHYT liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

      - Đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng và đối tượng tự đóng khi tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng BHYT;

      - Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

      4. Thẻ BHYT không có giá trị sử dụng trong các trường hợp:

      - Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

      - Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;

      - Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia BHYT.

      5. Tổ chức BHYT ban hành mẫu thẻ BHYT sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế./.


    Nguồn:

    http://daklak.gov.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn