Lương cơ bản và lương kinh doanh

Ngày hỏi:25/12/2015

DN tôi có hai loại lương, Lương Cơ bản và Lương kinh doanh, theo quy định luật BHXH có hiệu lực 01/01/2016 thì Lương cơ bản và các khoản phụ cấp đựơc lấy làm cơ sở đóng BHXH, BHYT, vậy thì Lương Kinh doanh có nằm trong tổng thu nhập để đóng BHXH hay không? Xin chân thành cảm ơn

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

  • Câu hỏi bạn chuyển đến Web của BHXH tỉnh Bình Phước chưa rõ là thu nhập bổ sung từ lương kinh doanh là cố định hay mức thu nhập này biến động theo tháng, tùy vào kết quả kinh doanh? Tuy nhiên, Phòng Quản lý thu xin trả lời như sau:

    Căn cứ Điều 4 và Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 01/03/2015, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ; Điều 3 Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH ngày 23/6/2015, Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội;

    Thì thu nhập bổ sung từ lương kinh doanh thuộc “các khoản thu nhập bổ sung khác” theo quy định của pháp luật về lao động. Nếu khoản bổ sung này xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương thì thực hiện thu BHXH từ ngày 01/01/2018. Nếu khoản bổ sung này không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động thì không thu BHXH.


Nguồn:

BHXH tỉnh Bình Phước
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn