Lương cơ sở tăng thì lương hưu có tăng không?

Ngày hỏi:19/12/2018

Tôi là công chức đã nghỉ hưu, trước đây tôi có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại nơi tôi làm, tuy nhiên tôi có biết vào năm 2019 thì mức lương cơ sở có tăng so với hiện tại. Nên tôi muốn hỏi: Mức lương cơ sở tăng thì mức lương hưu hằng tháng của tôi có tăng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 09/11/2018, Quốc hội thông qua Nghị quyết 70/2018/QH14 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2019 tại kỳ họp thứ 6 khóa XIV. Theo đó, Quốc hội giao Chính phủ điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1.390.000 đồng/tháng lên 1.490.000 đồng/tháng (tăng thêm 100.000 đồng/tháng). Thời điểm thực hiện việc tăng mức lương cơ sở mới này bắt đầu kể từ ngày 01/7/2019.

      Tại Khoản 5 Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, có quy định mức lương hưu hằng tháng thấp nhất của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này bằng mức lương cơ sở, trừ trường hợp quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 và khoản 3 Điều 54 của Luật này.

      => Như vậy ở thời điểm hiện tại mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng đến ngày 01/7/2019 thì tăng lên lên 1.490.000 đồng. Theo đó, bác có trình bày bác là công chức đã nghỉ hưu thuộc đối tượng áp dụng mức lương cơ sở. Như vậy, mức lương cơ sở tăng thì mức lương hưu hằng tháng cũng sẽ tăng bác nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn