Lương giảm 1/2 thì mức đóng BHXH có giảm không?

Ngày hỏi:29/04/2020

Bạn Thanh Tâm có thắc mắc như sau: Mình làm việc tại công ty tư nhân vì tháng 4 dịch bệnh phức tạp nên lương giảm 1/2. Vậy cho hỏi mình có được giảm tiền đóng BHXH không? Nếu có tôi cần làm thủ tục như thế nào? Mong được giải quyết. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì tháng 4/2020 bạn bị giảm 1/2 lương, cho nên mức đóng BHXH của bạn sẽ giảm 1/2 với mức đóng BHXH trước đây. Nhưng bạn phải làm thủ tục thông báo điều chỉnh mức đóng BHXH theo quy định.

      Thủ tục điều chỉnh mức lương đóng BHXH.

      *Căn cứ pháp lý:

      - Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017;

      - Quyết định 888/QĐ-BHXH năm 2018.

      *Hồ sơ

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS ban hành kèm theo Quyết định 888/QĐ-BHXH năm 2018).

      - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03 (ban hành theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn