Mang thai được 5 tháng rồi nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con không?

Ngày hỏi:11/08/2021

Em dự sinh vào tháng 1/2022, em làm xong hết tháng 8 này nghỉ việc luôn thì có được hưởng Chế độ thai sản không ạ?Em nghỉ khi mới mang thai có 5 tháng thì có ảnh hưởng gì không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mang thai được 5 tháng rồi nghỉ việc luôn thì có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con như sau:

      Đối với trường hợp lao động nữ sinh con thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

      Ở đây chị không đề cấp đến thời gian đóng BHXH cho nên chưa thể xác định được chị có đủ điều kiện hưởng chế độ hay không. Theo đó, nếu chị dự sinh vào tháng 1/2022 thì từ tháng 1/2021 đến tháng 12/2021 chị phải đóng đủ ít nhất 06 tháng BHXH thì chị sẽ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh.

      Chị xem qua quy định và đối chiếu trường hợp của mình để biết thêm thông tin.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn