Mất thẻ BHYT khi làm lại có được đăng ký nơi KCB mới không?

Ngày hỏi:05/04/2021

Dạ em bị mất thẻ BHYT của công ty cấp, giờ em muốn làm lại thẻ với đăng ký nơi khám chữa bệnh mới có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mất thẻ BHYT khi làm lại có được đăng ký nơi KCB mới không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 (được sửa đổi Khoản 31 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020) quy định về cấp lại thẻ BHYT như sau:

      - Về thành phần hồ sơ: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

      - Người tham gia BHYT nộp hồ sơ tại:

      + Cơ quan BHXH cấp huyện nếu người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH huyện thu.

      + Cơ quan BHXH cấp tỉnh nếu là người tham gia BHYT thuộc đối tượng do BHXH tỉnh trực tiếp thu.

      Theo đó, khi làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT thì chị có thể điều chỉnh trên thông tin tờ khai nơi khám chữa bệnh ban đầu mới so với thẻ BHYT trước đây.

      Mời chị tham khảo chi tiết bài viết sau: Thủ tục chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn