Mẹ đẻ của liệt sĩ có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Con trai tôi là cảnh sát phòng cháy chữa cháy vừa rồi trong một lần tham gia cứu một đám cháy chợ cháu đã hy sinh và được phong liệt sĩ, chồng tôi mất sớm, tôi chỉ có mình cháu là con trai nhưng cháu vắng số vì vậy mà tôi đau ốm thường xuyên, anh chị cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được nhà nước phát bảo hiểm y tế miễn phí không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 11 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT:

      ...

      11. Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

      Theo đó căn cứ quy định của pháp luật thì hiện nay nhà nước có hỗ trợ ngân sách mua bảo hiểm y tế cho thân nhân của người có công với cách mạng trong đó có bao gồm mẹ đẻ của liệt sĩ.

      Trường hợp này bạn có thể liên hệ với ủy ban nhân dân xã để đăng ký lập danh sách theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn