Mới đi làm có được đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Ngày hỏi:03/04/2019

Tôi mới ra trường và được nhận vào một công ty làm việc thời vụ theo hợp đồng với thời hạn 02 tháng. Vậy cho hỏi tôi đã được tham gia bảo hiểm thất nghiệp chưa?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 15, Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

      Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

      Có ba loại hợp đồng lao động:

      - Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

      - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

      Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

      a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

      b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

      c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

      Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

      Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng thuộc đối tượng đóng BHTN, trường hợp của bạn làm việc tại công ty theo hợp đồng với thời hạn 02 tháng sẽ không thuộc đối tượng tham gia BHTN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn