Mới đóng bảo hiểm 10 tháng nghỉ việc có được nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Em làm công ty được 1 năm mà e đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ạ. Mong sớm nhận phản hồi thông tin từ các bạn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mới đóng bảo hiểm 10 tháng nghỉ việc có được nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp của người lao động bao gồm:

      1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

      - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

      - Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

      2. Đã đóng BHTN từ đủ:

      - 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với các trường hợp: Hợp đồng lao động có xác định và không xác định thời hạn

      - 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với các trường hợp: Ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng

      3. Đã Đăng ký thất nghiệp và nộp hồ sơ hưởng trợ cấp tại Trung tâm dịch vụ việc làm.

      4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

      - Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

      - Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

      - Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

      - Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

      - Chết.

      Lưu ý: Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động NLĐ nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm.

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn đi làm đã 01 năm nhưng mới chỉ tham gia bảo hiểm xã hội được 10 tháng thì nếu giờ bạn nghỉ việc bạn sẽ không đủ điều kiện để được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn