Mới nghỉ thai sản 4 tháng doanh nghiệp bắt đi làm

Ngày hỏi:30/10/2014

Mới nghỉ thai sản 4 tháng doanh nghiệp bắt đi làm có phạm luật không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 4 Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012: “trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng”. Như vậy việc đơn vị “bắt đi làm lại khi người lao động mới nghỉ thai sản 4 tháng” là vi phạm Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn