Mua bảo hiểm y tế cho người nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:11/05/2016

Một người nước ngoài đang sống tại Ba Vì, Hà Nội, là lao động tự do, đã đăng ký tạm trú 3 năm. Xin hỏi luật sư: Người đó có được mua bảo hiểm y tế tự nguyện không? Nếu được mua thì có thể mua ở đâu, cần các giấy tờ gì? Xin cám ơn tư vấn của luật sư.

    Nội dung này được Luật sư Sơn tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo khoản 2 Điều 1 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định như sau: “Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.” Pháp luật về bảo hiểm y tế không có sự phân biệt đối với người lao động là công dân Việt Nam hay người lao động là công dân nước ngoài. Tức là người lao động nước ngoài cũng thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật bảo hiểm y tế hiện hành và phải tham gia bảo hiểm y tế.

      Bạn nêu là “lao động tự do” theo ý hiểu là lao động không có hợp đồng lao động, không thuộc trường hợp đóng BHYT bắt buộc, có thể tùy chọn đóng BHYT tự nguyện.

      Về mức đóng :

      Khoản 2 Điều 1 luật BHYT số 46/2014/QH132. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 và khoản 3 Điều 3 như sau:

      2. Mức đóng bảo hiểm y tế được xác định theo tỷ lệ phần trăm của tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội (sau đây gọi chung là tiền lương tháng), tiền lương hưu, tiền trợ cấp hoặc mức lương cơ sở

      Bạn có thể mua BHYT tự nguyện tại một trong những địa điểm sau:

      - Cơ quan Bảo hiểm xã hội của xã/phường/thị trấn nơi cư trú

      - Đại lý bán bảo hiểm xã hội

      Khi mua BHYT tự nguyện, người tham gia thực hiện các thủ tục như sau:

      Bước 1: Xuất trình giấy chứng minh nhân, hộ khẩu hoặc giấy tạm trú

      Bước 2: Ghi các thông tin về cá nhân vào tơ khai theo mẫu.

      Bước 3: Nộp tờ khai và tiền phí BHYT cho đại lý thu hoặc cơ quan BHXH xã, phường nơi cư trú.

      Sau 10 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ đầy đủ cho cơ quan BHXH hoặc đại lý thu BHXH, bạn sẽ được giải quyết và cấp thẻ BHYT


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn