Mức chi trả BHYT 2016

Ngày hỏi:16/02/2016

Em có thẻ BHYT đăng ký nơi KCB ban đầu tại BV đa khoa tỉnh, nghỉ tết về nhà em bị đau nên đi khám ở BV huyện, tiền thuốc hết 159.000 và em phải nộp 50.000. Vậy bảo hiểm chi trả cho em 70%. Nhưng theo em biết từ 1/1/2016 khám chữa bệnh trái tuyến được hưởng 100% chi phí KCB, vậy sao em phải nộp tiền? 

  • ​Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không đúng tuyến như sau:

    Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    Thứ nhất, Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    Thứ hai, Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    Thứ ba, Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Như vậy, em có quyền khiếu nạI đến cơ quan BHYT địa phương em để yêu cầu phải thanh toán 100% chi phí điều trị ở bệnh viện cấp huyện mà em đã điều trị nhé.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn