Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của người hưởng lương hưu

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hồng Thanh, hiện tôi đang làm việc tại Phòng Lao động Thương binh Xã hội của huyện, tôi được biết mới đây mới đây đã có quy định mới về hướng dẫn thi hành Luật bảo hiểm y tế. Nhưng có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong nhận phản hồi cụ thể: Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có hiệu lực từ ngày 1/12/2018), cụ thể như sau:

      Bằng 4,5% tiền lương hưu, trợ cấp mất sức lao động đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

      Bên cạnh đó pháp luật cũng quy định về mức đóng của các đối tượng khác như sau:.

      - Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động trước khi nghỉ thai sản đối với người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

      - Bằng 4,5% tiền trợ cấp thất nghiệp đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

      - Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn