Mức đóng BHXH tự nguyện

Ngày hỏi:06/07/2016

Tôi tên Dương Thị Thu, năm nay 40 tuổi, buôn bán nhỏ tại Thị Trấn Gành Hào, Đông Hải. Tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện có được ko ? Mức đóng như thế nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Bạc Liêu tư vấn như sau:

    • Từ ngày 01/01/2016: Theo quy định tại Khoản 4, Điều 2, Luật BHXH số 58/2014/QH13 thì người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

      - Mức đóng hàng tháng bằng 22% mức thu nhập tháng do người tham gia lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Mức thu nhập tháng do người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn theo quy định của Thủ tướng Chính phủ và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Bạc Liêu
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn