Mức hỗ trợ kinh phí chữa bệnh nghề nghiệp cho người lao động

Ngày hỏi:19/12/2018

Tôi có tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đầy đủ. Vì vậy, Ban biên tập cho tôi hỏi: Mức hỗ trợ kinh phí chữa bệnh nghề nghiệp cho người lao động được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức hỗ trợ kinh phí chữa bệnh nghề nghiệp cho người lao động được quy định tại Điều 16 Nghị định 37/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật an toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp bắt buộc với nội dung như sau:

      - Mức hỗ trợ bằng 50% chi phí chữa bệnh nghề nghiệp tính theo biểu giá chữa bệnh nghề nghiệp tại thời Điểm người lao động chữa bệnh nghề nghiệp theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế sau khi đã được bảo hiểm y tế chi trả, nhưng không quá 10 lần mức lương cơ sở/người.

      - Số lần hỗ trợ tối đa đối với mỗi người lao động là 02 lần và trong 01 năm chỉ được nhận hỗ trợ 01 lần.

      Ngoài ra, điều kiện để được hưởng hỗ trợ kinh phí chữa bệnh nghề nghiệp cho người lao động cũng được quy định tại Điều 15 Nghị định này như sau:

      - Đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 37/2016/NĐ-CP có đủ điều kiện sau đây:

      + Đã được chẩn đoán bị bệnh nghề nghiệp tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nghề nghiệp đủ điều kiện;

      + Đã tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động đủ 12 tháng trở lên và đang được tham gia tính đến tháng liền kề trước của tháng đề nghị hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp cho người lao động;

      + Người sử dụng lao động đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động trong thời gian người lao động làm các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp;

      + Người sử dụng lao động đã tổ chức khám, phát hiện bệnh nghề nghiệp cho người lao động theo quy định.

      - Đối với đối tượng quy định tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 37/2016/NĐ-CP đã đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp và trong thời gian bảo đảm bệnh nghề nghiệp.

      Trên đây là nội dung trả lời về mức hỗ trợ kinh phí chữa bệnh nghề nghiệp cho người lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn