Mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp theo quy định mới nhất

Ngày hỏi:12/08/2020

Cho tôi hỏi, theo quy định mới nhất thì mức hỗ trợ kinh phí bệnh nghề nghiệp là bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 17 Nghị định 88/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/9/2020) quy định về mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp như sau:

      - Mức hỗ trợ bằng 50% chi phí khám bệnh nghề nghiệp tính theo biểu giá khám bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành tại thời điểm người lao động khám bệnh nghề nghiệp sau khi đã được bảo hiểm y tế chi trả, nhưng không quá 800 nghìn đồng/người/lần khám.

      - Số lần hỗ trợ tối đa đối với mỗi người lao động là 02 lần và trong 01 năm chỉ được nhận hỗ trợ 01 lần.

      Trên đây là quy định về mức hỗ trợ kinh phí khám bệnh nghề nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn