Mức hưởng bảo hiểm y tế của bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát là bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/11/2018

Đang làm việc tại một bệnh viện dưỡng lão tại Tp Hà Nội, bạn Nguyễn Viết Quang có thắc mắc sau gửi đến cho Ban biên tập mong nhận được phản hồi. Mới đây, Bộ Y tế đã ban hành quy định về việc hướng dẫn thi hành luật bảo hiểm y tế, theo đó một số chính sách về bảo hiểm y tế cũng sẽ có sự thay đổi. Vậy xin hỏi: Mức hưởng bảo hiểm y tế của bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát là bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có liệu lực từ ngày 1/12/2018), có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

    Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát;

    Bên cạnh đó, Nghị định cũng quy định một số đối tượng sau được hưởng mức hưởng bảo hiểm y tế trên, như:

    - Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

    - Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

    - Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

    - Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

    - Trẻ em dưới 6 tuổi.

    Như vậy, theo quy định trên thì bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn