Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi theo quy định mới là bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/11/2018

Đang công tác tại trung tâm sức khỏe bà mẹ trẻ em của Tp. Tôi được biết mới đây nhà nước đã ban hành quy định mới về hướng dẫn thi hành luật bảo hiểm y tế. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, theo quy định mới đó thì: Mức hưởng bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi là bao nhiêu?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có liệu lực từ ngày 1/12/2018), có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

    100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với các đối tượng trong đó có:

    Trẻ em dưới 6 tuổi.

    Bên cạnh đó, Nghị định cũng quy định một số đối tượng sau được hưởng mức hưởng bảo hiểm y tế trên, như:

    - Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

    - Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

    - Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

    - Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    - Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát;

    - Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

    Như vậy, theo quy định trên thì thương binh loại B được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn