Mức hưởng trợ cấp BHXH 1 lần

Ngày hỏi:06/07/2016

Tôi tên Lê Thị Hạnh, hiện cư ngụ tại xã An Trạch, Đông Hải. Tôi tham gia BHXH bắt buộc tính tới tháng 3 năm 2015 là 4 năm. Tôi muốn hưởng trợ cấp BHXH 1 lần, cho tôi hỏi về mức hưởng trợ cấp BHXH 1 lần ?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Bạc Liêu tư vấn như sau:

  •  Từ 01/01/2016, Theo quy định tại Điều 60, Luật BHXH số 58/2014/QH13 và Khoản 2, Điều 1, Nghị quyết 93/2015/QH13 về thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động đã có hiệu lực. Mức hưởng BHXH một lần đối với người đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện, cụ thể cứ mỗi năm được tính như sau:

    - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng hoặc thu nhập tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014.

    - 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng hoặc thu nhập tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Bạc Liêu
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn