Mức lương hàng tháng thấp thì quyền lợi BHXH cũng thấp hơn?

Ngày hỏi:03/11/2016

Bạn đọc từ địa chỉ email tranhue***5@gmail.com hỏi: Tôi và Bạn tôi (đều có trình độ đại học giống nhau) cùng thi tuyển vào một cơ quan đơn vị sự nghiệp. Tôi may mắn được tuyển dụng đợt này, còn Bạn tôi tuy điểm thi cũng cao nhưng vẫn bị trượt. Khi vào làm việc tôi được ký hợp đồng làm việc, thời gian thử việc là 12 tháng được xếp ngạch … hưởng mức lương bậc 1, Hệ số lương 2.34 x85%. Sau 5 tháng, do cơ quan tôi có một người nghỉ hưu nhưng chưa có đợt thi tuyển cán bộ viên chức nên Bạn tôi được thông báo đến hợp đồng thử việc 2 tháng, hưởng mức lương 2,34 x 85%. Sau hai tháng thử việc, Bạn tôi thực hiện tốt nhiệm vụ được giao nên được cơ quan hợp đồng lao động với thời hạn 3 năm, mức lương áp dụng theo thang bảng lương Nhà nước quy định (NĐ/2004/NĐ-CP) xếp ngạch …….bậc 1, hệ số 2,34. Giả sử sau 1 năm tham gia BHXH cả tôi và Bạn tôi đều sinh em bé thì Chế độ thai sản của tôi được hưởng ít hơn Bạn tôi như sau: Tôi được hưởng: 2,34 x 85% x 1.210.000 x 6 tháng + 2 x 1.210.000 = 16.860.140 đồng Bạn tôi được hưởng: 2,34 x 1.210.000 x 6 tháng + 2 x 1.210.000 = 19.408.400 đồng  Như vậy, ngoài mức lương hàng tháng được nhận thấp hơn thì quyền lợi BHXH của tôi cũng thấp hơn. Vậy, căn cứ quy định (Thông tư, Nghị định, Quy định) nào mà người HĐLĐ lại được hưởng quyền lợi cao hơn người  được thi tuyển (Hợp đồng làm việc). Đề nghị quý cơ quan BHXH giải thích và trả lời rõ cho tôi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      Đối chiếu quy định trên, mức hưởng trợ cấp thai sản của Bạn căn cứ vào mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của Bạn (2,34 x 85%). Đối với vấn đề Bạn hỏi về quyền lợi BHXH của Bạn thấp hơn Bạn của Bạn và căn cứ quy định (Thông tư, Nghị định, Quy định) nào mà người HĐLĐ lại được hưởng quyền lợi cao hơn người được thi tuyển (Hợp đồng làm việc), về phần nội dung này không thuộc lĩnh vực BHXH. Do vậy BHXH Việt Nam đề nghị Bạn liên hệ với cơ quan có thẩm quyền quy định về chế độ tiền lương để được giải đáp rõ hơn.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn