Mức lương hưởng chế độ thai sản

Xin chào BHXH TP. Đà Nẵng. Tôi xin hỏi vấn đề như sau: Vợ tôi làm nghiệp vụ văn thư-lưu trữ (trình độ sơ cấp) của một Công ty Cổ phần Nhà nước. Theo đình kỳ, vợ tôi được lên bậc lương từ tháng 01/2014. Hiện nay, vợ tôi đang được nghỉ Chế độ thai sản từ tháng 03/2014. Vậy cho tôi hỏi theo quy định thì vợ tôi được hưởng trợ cấp thai sản theo mức lương cũ (của năm 2013) hay được hưởng theo lương mới (lương năm 2014)?. Xin cám ơn và chúc các anh chị sức khỏe!

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội thì mức hưởng chế độ thai sản là 100% mức bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn