Mức phạt khi thay đổi hình thức trả lương, mà không thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày

Ngày hỏi:10/03/2020

Chào ban biên tập, mình có vấn đề muốn hỏi như sau: Thay đổi hình thức trả lương, mà không thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày trước khi thực hiện thì sẽ bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi của ban biên tập. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngàu 15/04/2020) thì vi phạm quy định về tiền lương thì bi xử lý như sau:

      1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      ...

      c) Khi thay đổi hình thức trả lương, người sử dụng lao động không thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày trước khi thực hiện;

      ...

      Trên đây là nọi dung về xử lý khi thay đổi hình thức trả lương, người sử dụng lao động không thông báo cho người lao động biết trước ít nhất 10 ngày trước khi thực hiện. Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn